Vợ Sinh Mổ Chồng Được Nghỉ Mấy Ngày - Cẩm nang Hải Phòng
Tổng hợp

Vợ Sinh Mổ Chồng Được Nghỉ Mấy Ngày

Trong trường hợp vợ sinh mổ chồng được nghỉ mấy ngày theo Luật Bảo hiểm xã hội mới nhất? Đây có thể là nỗi lo lắng của những người chồng có vợ chuẩn bị sinh mổ. Trong bài viết dưới đây, Công ty Tư vấn luật Inslaw xin giúp bạn giải đáp nỗi băn khoăn này.
149
camnanghaiphong

Tag: vợ sinh chồng nghỉ mấy ngày



Xem thêm: Top 5 máy lọc không khí đeo cổ tốt nhất tại thị trường Việt Nam

Trong trường hợp vợ sinh mổ chồng được nghỉ mấy ngày theo Luật Bảo hiểm xã hội mới nhất? Đây có thể là nỗi lo lắng của những người chồng có vợ chuẩn bị sinh mổ. Trong bài viết dưới đây, Công ty Tư vấn luật Inslaw xin giúp bạn giải đáp nỗi băn khoăn này.

  • Thời gian nghỉ thai sản có hưởng lương của lao động nam là bao nhiêu?
  • Tuổi nghỉ hưu, chế độ hưu trí đối với sĩ quan quân đội mới nhất
  • Mức tiền lương tháng tối thiểu và tối đa đóng BHXH năm 2021

Điều kiện để chồng được hưởng chế độ thai sản khi vợ sinh mổ

Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định các trường hợp người lao động được hưởng chế độ thai sản:

  • Người lao động là nữ mang thai;
  • Người lao động là nữ sinh con;
  • Người lao động là nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;
  • Người lao động nhận nuôi con nuôi (với điều kiện con nuôi dưới 06 tháng tuổi);
  • Người lao động là nữ đặt vòng tránh thai, hoặc người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

Do đó, vợ sinh mổ, chồng có thể nghỉ thai sản với điều kiện người chồng đang đóng bảo hiểm xã hội.

Thời gian chồng được nghỉ khi vợ đẻ mổ

Điều 34 Luật bảo hiểm xã hội 2014, chồng (lao động nam) đáp ứng điều kiện như đã nêu ở phần trên được nghỉ việc như sau:

  • 05 ngày làm việc khi có vợ sinh con;
  • 07 ngày làm việc khi có vợ sinh phẫu thuật hoặc sinh con dưới 32 tuần tuổi;
  • 10 ngày làm việc khi vợ sinh đôi, từ sinh ba trở lên thì cứ thêm một con thì được nghỉ thêm 03 ngày làm việc;
  • 14 ngày làm việc khi có vợ sinh đôi trở lên mà phải sinh phẫu thuật.
  • Nếu chỉ có người chồng tham gia BHXH, có người vợ chết sau khi sinh con hoặc sau khi sinh mà không còn đủ sức khỏe để chăm sóc con do gặp rủi ro trong quá trình sinh sản và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì cha được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản cho đến khi con đủ 06 tháng tuổi.
.ue2c34cf1b6e9d03fdee1838ce1cd513d { padding:0px; margin: 0; padding-top:1em!important; padding-bottom:1em!important; width:100%; display: block; font-weight:bold; background-color:inherit; border:0!important; border-left:4px solid inherit!important; text-decoration:none; } .ue2c34cf1b6e9d03fdee1838ce1cd513d:active, .ue2c34cf1b6e9d03fdee1838ce1cd513d:hover { opacity: 1; transition: opacity 250ms; webkit-transition: opacity 250ms; text-decoration:none; } .ue2c34cf1b6e9d03fdee1838ce1cd513d { transition: background-color 250ms; webkit-transition: background-color 250ms; opacity: 1; transition: opacity 250ms; webkit-transition: opacity 250ms; } .ue2c34cf1b6e9d03fdee1838ce1cd513d .ctaText { font-weight:bold; color:inherit; text-decoration:none; font-size: 16px; } .ue2c34cf1b6e9d03fdee1838ce1cd513d .postTitle { color:inherit; text-decoration: underline!important; font-size: 16px; } .ue2c34cf1b6e9d03fdee1838ce1cd513d:hover .postTitle { text-decoration: underline!important; } Bài viết liên quan  Cách tính lãi quá hạn 150% mới nhất 2022

Như vậy, vợ sinh mổ chồng được nghỉ 07 ngày hoặc 14 ngày (trường hợp sinh đôi trở lên). Thời gian hưởng chế độ thai sản tính cả ngày nghỉ lễ, Tết và nghỉ hàng tuần.

Vợ sinh mổ chồng nghỉ có được hưởng lương không?

Mức hưởng chế độ thai sản của người chồng trong trường hợp này được tính bằng mức hưởng chế độ thai sản theo tháng chia cho 24 ngày nhân với  số ngày nghỉ theo quy định.

Để tính mức hưởng chế độ thai sản theo tháng, thì mức hưởng một tháng bằng 100% mức bình quân tiền lương 06 tháng đóng bảo hiểm xã hội trước khi nghỉ việc để hưởng chế độ thai sản. 

Như vậy , mức hưởng = BQ lương 6 tháng : 24 x số ngày được nghỉ


Nếu người lao động tham gia bảo hiểm xã hội đóng chưa đủ 06 tháng thì mức hưởng chế độ thai sản là mức bình quân của tiền lương các tháng đã đóng bảo hiểm xã hội.

Ví dụ: Lương bình quân tháng đóng BHXH của lao động nam (chồng) là 6  triệu đồng/tháng. Lao động nam này có vợ sinh con nên theo quy định sẽ được nghỉ 05 ngày làm việc.

Số tiền thai sản mà lao động này nhận được là 6.000.000 đồng : 24 x 5 = 1.250.000 đồng

Trợ cấp một lần khi sinh con

Theo khoản 2, điều 9 thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH, nếu vợ sinh con nhưng chỉ có chồng tham gia bảo hiểm xã hội thì chồng phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong 12 tháng trước khi vợ sinh con. Trong trường hợp này, chồng được trợ cấp một lần bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh con cho mỗi con. 

  • Trợ cấp một lần = mức lương cơ sở x 2 x số con
.ue854913082e9476ddec505eaad945aca { padding:0px; margin: 0; padding-top:1em!important; padding-bottom:1em!important; width:100%; display: block; font-weight:bold; background-color:inherit; border:0!important; border-left:4px solid inherit!important; text-decoration:none; } .ue854913082e9476ddec505eaad945aca:active, .ue854913082e9476ddec505eaad945aca:hover { opacity: 1; transition: opacity 250ms; webkit-transition: opacity 250ms; text-decoration:none; } .ue854913082e9476ddec505eaad945aca { transition: background-color 250ms; webkit-transition: background-color 250ms; opacity: 1; transition: opacity 250ms; webkit-transition: opacity 250ms; } .ue854913082e9476ddec505eaad945aca .ctaText { font-weight:bold; color:inherit; text-decoration:none; font-size: 16px; } .ue854913082e9476ddec505eaad945aca .postTitle { color:inherit; text-decoration: underline!important; font-size: 16px; } .ue854913082e9476ddec505eaad945aca:hover .postTitle { text-decoration: underline!important; } Bài viết liên quan  Bảo hiểm Doanh nghiệp

Theo điểm c, mục 2 Công văn 3432/LĐTBBXH-BHXH, trợ cấp một lần trong trường hợp cha tham gia bảo hiểm xã hội cũng được áp dụng người mẹ không đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản nhưng người cha đủ điều kiện. 

Thủ tục để được hưởng chế độ thai sản

Bước 1: Nộp tài liệu cho người sử dụng lao động

Tài liệu mà người sử dụng lao động cần nộp là Bản sao giấy chứng sinh/ Bản sao giấy khai sinh/ Trích lục khai sinh. 

Nếu như việc sinh mổ không được thể hiện trên giấy chứng sinh thì cần cả giấy tờ của cơ sở khám, chữa bệnh.

Bước 2: Người sử dụng lao động lập hồ sơ   

Dựa vào giấy tờ do người lao động cung cấp, người sử dụng lao động có trách nhiệm lập hồ sơ nộp cho cơ quan bảo hiểm xã hội trong 10 ngày kể từ ngày nhận tài liệu người lao động.

Sau khi lao động nam đi làm trở lại, trong 55 ngày thì người sử dụng lao động phải nộp hồ sơ hưởng chế độ lên cơ quan bảo hiểm xã hội, quá thời hạn trên sẽ không được giải quyết. 

Bước 3: Giải quyết hồ sơ

Thời gian giải quyết và chi trả chế độ thai sản của cơ quan bảo hiểm:

  • Nếu người sử dụng lao động đề nghị thì trong tối đa 06 ngày làm việc;
  • Nếu người lao động, thân nhân người đó nộp thì trong tối đa 03 ngày làm việc;
.ub7efe2fc397cce4d21924d898ba9afb3 { padding:0px; margin: 0; padding-top:1em!important; padding-bottom:1em!important; width:100%; display: block; font-weight:bold; background-color:inherit; border:0!important; border-left:4px solid inherit!important; text-decoration:none; } .ub7efe2fc397cce4d21924d898ba9afb3:active, .ub7efe2fc397cce4d21924d898ba9afb3:hover { opacity: 1; transition: opacity 250ms; webkit-transition: opacity 250ms; text-decoration:none; } .ub7efe2fc397cce4d21924d898ba9afb3 { transition: background-color 250ms; webkit-transition: background-color 250ms; opacity: 1; transition: opacity 250ms; webkit-transition: opacity 250ms; } .ub7efe2fc397cce4d21924d898ba9afb3 .ctaText { font-weight:bold; color:inherit; text-decoration:none; font-size: 16px; } .ub7efe2fc397cce4d21924d898ba9afb3 .postTitle { color:inherit; text-decoration: underline!important; font-size: 16px; } .ub7efe2fc397cce4d21924d898ba9afb3:hover .postTitle { text-decoration: underline!important; } Bài viết liên quan  Cơ cấu tổ chức của công ty tnhh 1 thành viên

Trên đây là những nội dung cơ bản nhất về chế độ thai sản cho lao động nam khi có vợ sinh con mà Inslaw muốn gửi tới, trả lời cho câu hỏi “Vợ sinh mổ chồng được nghỉ mấy ngày”. Hi vọng những thông tin trên đây sẽ giúp ích được cho bạn khi tham gia lao động. 

Để được đội ngũ luật sư, chuyên viên pháp lý của Inslaw tư vấn cụ thể, đầy đủ và chuẩn xác nhất về quy định mới nhất của luật bảo hiểm xã hội, vui lòng liên hệ theo số hotline của công ty:

CÔNG TY TƯ VẤN LUẬT INSLAW

Đang xem: vợ sinh chồng nghỉ mấy ngày

  • Điện thoại: 0931060668 (Mr.Lâu).
  • Email: hangluatthanhcong@gmail.com
  • Website: http://inslaw.vn/

Bạn đang xem bài viết “Vợ sinh mổ chồng được nghỉ mấy ngày? Có tính ngày chủ nhật không?” tại chuyên mục “Kiến thức chung”

Tag: vợ sinh chồng nghỉ mấy ngày

Source: https://inslaw.vn/vo-sinh-mo-chong-duoc-nghi-may-ngay/

0 ( 0 voted )

Cẩm nang Hải Phòng

https://camnanghaiphong.vn
Cẩm nang Hải Phòng là mạng xã hội cho mọi người cùng nhau chia sẻ thông tin về du lịch, văn hóa, ẩm thực và tất tần tật về thành phố cảng đầy tự hào.

Bải viết liên quan

View more